Cho phản ứng quang hợp sau:
$6\text{CO}_{2} + 6\text{H}_{2}\text{O}\,\,\underset{chlorophyll}{\overset{asmt}{\rightarrow}}\,\,\text{C}_{6}\text{H}_{12}\text{O}_{6} + 6\text{O}_{2}\,\,\text{Δ}_{\text{r}}\text{H}_{298}^{\circ} = + 2813\left( \text{kJ} \right)$
Tính năng lượng cần cung cấp để tổng hợp được 360 g glucose. Biết hiệu suất sử dụng năng lượng của thực vật là $60\rm{\%}$.
Dựa vào tính chất hoá học của glucose.
n glucose = 360 : 180 = 2 mol.
Năng lượng cần cung cấp là: 2.2813.60% = 3375,6 kJ.












Danh sách bình luận