Cho 22,5 gam hỗn hợp gồm glucose và fructose, tác dụng với lượng dư dung dịch AgNO3/NH3 để thực hiện phản ứng tráng bạc. Nếu hiệu suất phản ứng đạt 100% thì khối lượng bạc thu được là bao nhiêu gam.
-
A.
25 gam.
-
B.
27 gam.
-
C.
26 gam.
-
D.
28 gam
Dựa vào tính chất hoá học của monosaccharide.
n glucose và fructose = 22,5 : 180 = 0,125 mol.
1 mol glucose và fructose sinh ra 2 mol Ag.
→ n Ag = 0,125.2 = 0,25 mol.
m Ag = 0,25.108 = 27 gam.
Đáp án : B









Danh sách bình luận