Rỉ đường là dung dịch dạng keo nhớt chứa 90% khối lượng saccharose. Một trong những ứng dụng của rỉ đường là tráng bạc. Tính khối lượng rỉ đường để tráng được một lớp bạc nặng 1,08 kg biết phản ứng thủy phân saccharose đạt hiệu suất 90% và phản ứng tráng bạc đạt hiệu suất 95%?
-
A.
855
-
B.
1000g
-
C.
1111g
-
D.
950g
Dựa vào ứng dụng của saccharose.
1 mol saccharose phản ứng gián tiếp tạo ra 4 mol Ag.
n Ag = 1,08 : 108 = 0,01 k.mol
n saccharose = 0,01 : 4 : 90% : 95% = \(\frac{1}{{342}}\)k.mol
m saccharose = \(\frac{1}{{342}}\).342 = 1 kg
m rỉ đường = 1 : 90% = 1,11kg = 1111g
Đáp án : C








Danh sách bình luận