Trong quá trình sản xuất khí gas tổng hợp, người ta sử dụng phản ứng giữa carbon (C) và hơi nước (H2O) theo phương trình sau:
C(s) + H2O(g) → CO(g) + H2(g) (1)
Phản ứng (1) là phản ứng thu nhiệt. Để cung cấp nhiệt cho phản ứng (1), người ta đốt cháy khí ethane (C2H6) theo phương trình sau:
C2H6 (g) + 7/2 O2(g) → 2CO2(g) + 3H2O(g) (2)
Xét các phản ứng ở điều kiện chuẩn và hiệu suất chuyển hóa của ethane là 100%. Tính khối lượng khí ethane (theo tấn, làm tròn đến hàng phần trăm) cần thiết để sản xuất 0,80 tấn CO(g). Biết 85% lượng nhiệt tỏa ra từ phản ứng (2) được cung cấp cho phản ứng (1) và các giá trị nhiệt tạo thành (\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)) của các chất ở điều kiện chuẩn được cho trong bảng sau:
|
Chất |
C2H6 (g) |
CO2(g) |
CO(g) |
H2O(g) |
C(s) |
|
\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (kJ mol⁻¹) |
-84,7 |
-393,5 |
-110,5 |
-241,8 |
0 |
-
A.
1
-
B.
0,1
-
C.
0,09
-
D.
0,8
Dựa vào tính chất hoá học của alkane.
Bước 1: Tính ΔH°₂₉₈ của phản ứng (1) và (2)
\({\Delta _{\rm{r}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)(1) = \({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)(CO) +\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)(H2) - \({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (C) - \({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)( H2O)
= -110,5 + 0 - 0 - (-241,8) = 131,3 kJ
\({\Delta _{\rm{r}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (2) = 2\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\)(CO2) + 3\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (H2O) – \({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (C2H6) – 7/2\({\Delta _{\rm{f}}}{\rm{H}}_{{\rm{298}}}^{\rm{o}}\) (O2)
= 2 . (-393,5) + 3 . (-241,8) - 1 . (-84,7) – 7/2 . 0 = -1427,7 kJ
Phản ứng (1) ta có:
Khối lượng tấn xem như gam.
nCO = \(\frac{{0,8}}{{28}}\)= \(\frac{1}{{35}}\)(mol)

Cứ đốt 1 mol C cần 131,3 kJ.
Vậy \(\frac{1}{{35}}\)mol C thì cần \(\frac{1}{{35}}\).131,3 = \(\frac{{1313}}{{350}}\)kJ
Phản ứng (2)
(2) C2H6 (g) + 7/2O2(g) → 2CO2 (g) + 3H2O(g)
Nhiệt do phản ứng (2) cung cấp cho phản ứng (1) là: \( = 1427,7.\frac{{85}}{{100}} = 1213,545{\rm{ }}kJ\) khi đốt cháy 1 mol C2H6
Vậy để cấp \(\frac{{1313}}{{350}}\)kJ thì cần \(\frac{{\frac{{1313}}{{350}}}}{{1213,545}}\) mol C2H6
Vậy khối lượng C2H6 là: \(\frac{{\frac{{1313}}{{350}}}}{{1213,545}}\).30 = 0,09 tấn
Đáp án : C







Danh sách bình luận