Cho 14,874 lít N2 (đkc) tác dụng với lượng dư khí H2. Biết hiệu suất của phản ứng là 30%, khối lượng NH3 tạo thành là
-
A.
5,58 gam.
-
B.
6,12 gam.
-
C.
7,8 gam.
-
D.
8,2 gam.
Dựa vào tính chất hoá học của nitrogen.
n N2 = 14,874 : 24,79 = 0,6 mol

n NH3 = 0,6.2.30% = 0,36 mol
m NH3 = 0,36.17 = 6,12g
Đáp án: B.
Đáp án : B









Danh sách bình luận