Cho 4,6 gam kim loại kiềm M tác dụng với lượng nước dư sinh ra 2,479 lít khí H2 (dkc). Kim loại M là:
-
A.
K
-
B.
Na
-
C.
Li
-
D.
Cs
Dựa vào tính chất hoá học của kim loại.
M + H2O → MOH + ½ H2
n H2 = 2,479 : 24,79 = 0,1 mol
n M = 0,1 : 0,5 = 0,2 mol
MM = 4,6 : 0,2 = 23 (Na)
Đáp án: B.
Đáp án : B







Danh sách bình luận