Hoà tan hoàn toàn 9,4 gam K2O vào 70,6 gam nước, thu được dung dịch KOH có nồng độ x%. Giá trị của x là
-
A.
14
-
B.
18
-
C.
22
-
D.
16
Dựa vào tính chất hoá học của kim loại.
K2O + H2O → 2KOH
n K2O = 9,4 : 94 = 0,1 mol
n KOH = 0,2 mol
m dung dịch = 70,6 + 9,4 = 80g
C% KOH = \(\frac{{0,2.56}}{{80}}.100 = 14\% \)
Đáp án: A.
Đáp án : A







Danh sách bình luận