Muối Mohr có công thức $\left( \text{NH}_{4} \right)_{2}\text{Fe}\left( \text{SO}_{4} \right)_{2} \cdot 6\text{H}_{2}\text{O}$. Để xác định độ tinh khiết của một loại muối Mohr (trong muối Mohr chỉ có muối kép ngậm nước nêu trên và tạp chất trơ), một học sinh tiến hành các thí nghiệm sau: Cân chính xác 15,000 gam muối Mohr, pha thành 200 mL dung dịch X. Lấy chính xác 10 mL dung dịch X, thêm 10 mL dung dịch $\text{H}_{2}\text{SO}_{4}10\%$, được dung dịch Y. Chuẩn độ dung dịch Y bằng dung dịch chuẩn $\text{KMnO}_{4}0,023\text{M}$. Thực hiện chuẩn độ 3 lần. Kết quả thu được như sau:
| Lần chuẩn độ | 1 | 2 | 3 |
| V dung dịch KMnO4 (mL) | 16,1 | 16,1 | 16,0 |
Theo kết quả chuẩn độ ở trên, hãy tính độ tinh khiết (% khối lượng $\left. {\left( \text{NH}_{4} \right)_{2}\text{Fe}\left( \text{SO}_{4} \right)_{2} \cdot 6\text{H}_{2}\text{O}} \right)$ của muối Mohr. (Kết quả làm tròn đến hàng phần mười).
Dựa vào quá trình chuẩn độ iron(II).
Thể tích trung bình KMnO4 = $\dfrac{16,1 + 16,1 + 16}{3} = 16,07mL$
n KMnO4 = 16,07.10-3.0,023 = 0,36961.10-3 mol
n Fe2+ = 5. 0,36961.10-3 = 0,00184805 mol
n Fe2+ trong 200ml muối morh = 0,036961 mol
%$\left. {\left( \text{NH}_{4} \right)_{2}\text{Fe}\left( \text{SO}_{4} \right)_{2} \cdot 6\text{H}_{2}\text{O}} \right)$= $\dfrac{0,03691.392}{15}.100 = 96,6\%$



Trong phòng thí nghiệm, một nhóm học sinh tìm hiểu ảnh hưởng của thời gian lưu giữ tới nồng độ FeSO₄ trong dung dịch. Giả thuyết của nhóm học sinh là: “Khi để lâu, nồng độ FeSO4 trong dung dịch giảm.” Nhóm học sinh chuẩn bị 250,0 mL dung dịch FeSO4 (nồng độ khoảng 0,1 M) đựng trong bình kín (dán nhãn bình là Y) và tiến hành các thí nghiệm ở hai thời điểm khác nhau như sau:




Danh sách bình luận