Một loại chất béo có chứa 65% triolein về khối lượng. Để sản xuất 2,3 triệu hộp kem dưỡng da (có chứa chất dưỡng ẩm glycerol) cần dùng tối thiểu x tấn loại chất béo trên cho phản ứng với dung dịch NaOH, đun nóng. Biết rằng trong mỗi hộp kem dưỡng da có chứa 5 gam glycerol. Giá trị của x là?
Tính khối lượng glycerol trong 2,3 triệu hộp kem. Sau đó tính số mol C3H5(OH)3.
Từ phương trình tính số mol của muối.
Khối lượng glycerol trong 2,3 triệu kem là = \(2,{3.10^6}.5 = 11,{5.10^6}g\)hay 11,5 tấn
n C3H5(OH)3 = \(\frac{{11,5}}{{92}} = 0,125\)tấn mol
n triolein = n C3H5(OH)3 = 0,125 tấn mol
m (C17H33COO)3C3H5 = 0,125.884 = 110,5 tấn
khối lượng chất béo cần dùng là: 110,5 : 65% = 170 tấn.
Đây là bài toán áp dụng tính chất hoá học của chất béo để sản xuất xà phòng.
PTTQ: (RCOO)3C3H5 + 3NaOH → RCOONa + C3H5(OH)3
Để xử lí tốt các bài toán này cần để ý đơn vị thông thường các đơn vị sẽ lệch nhau từ 103 đến 106 đơn vị.






Xà phòng + glycerol






Danh sách bình luận