Một nhóm gồm 6 học sinh nam và 4 học sinh nữ. Chọn ngẫu nhiên 3 học sinh từ nhóm học sinh đó. Tính xác suất để trong 3 học sinh được chọn có ít nhất 1 học sinh nữ.
-
A.
\(\frac{1}{3}\)
-
B.
\(\frac{2}{3}\)
-
C.
\(\frac{1}{6}\)
-
D.
\(\frac{5}{6}\)
Áp dụng quy tắc tính xác suất của biến cố đối.
Có tất cả 6 + 4 = 10 học sinh.
Số phần tử của không gian mẫu (chọn 3 học sinh bất kì) là \(C_{10}^3 = 120\).
Gọi \(A\) là biến cố “Học sinh được chọn có ít nhất 1 nữ”.
Suy ra \(\overline A \) là biến cố “Học sinh được chọn không có nữ”.
Số cách chọn 3 học sinh mà không có nữ là \(C_6^3 = 20\) cách.
Suy ra \(P\left( {\overline A } \right) = \frac{{20}}{{120}} = \frac{1}{6}\).
Vậy xác suất để trong 3 học sinh được chọn có ít nhất 1 học sinh nữ là:
\(P\left( A \right) = 1 - P\left( {\overline A } \right) = 1 - \frac{1}{6} = \frac{5}{6}\).
Đáp án : D








Danh sách bình luận