Soda \(\left( {{\rm{N}}{{\rm{a}}_2}{\rm{C}}{{\rm{O}}_3}} \right)\) được dùng trong công nghiệp thủy tinh, đồ gốm, bột giặt....
Làm lạnh 100 gam dung dịch \({\rm{N}}{{\rm{a}}_2}{\rm{C}}{{\rm{O}}_3}\) bão hòa ở \({20^o}{\rm{C}}\) đến khi thu được dung dịch bão hòa ở \({10^o}{\rm{C}}\) thì tách ra m gam tinh thể \({\rm{N}}{{\rm{a}}_2}{\rm{C}}{{\rm{O}}_3} \cdot 10{{\rm{H}}_2}{\rm{O}}\). Biết 100 gam nước hòa tan được tối đa lượng \({\rm{N}}{{\rm{a}}_2}{\rm{C}}{{\rm{O}}_3}\) ở \({20^o}{\rm{C}}\) và \({10^o}{\rm{C}}\) lần lượt là 21,5 gam và 12,5 gam. Tính giá trị của m. (Làm tròn kết quả đến 1 chữ số sau dấu phảy).
Dựa vào sự kết tinh của hợp chất nhóm IA.
Ở 20oC: 121,5 gam dung dịch Na2CO3 bão hoà chưaá 21,5 gam Na2CO3
→ 100 gam dung dịch Na2CO3 bão hoà chứa:
m Na2CO3 = \(\frac{{100.21,5}}{{121,5}} = 17,7g \to {n_{N{a_2}C{O_3}}} = 0,167mol\)
100 gam dung dịch chứa Na2CO3 (0,167 mol) và H2O (4,572 mol)
ở 10oC
Đặt lượng kết tinh Na2CO3.10H2O là a mol
Khối lượng dung dịch bão hoà: (100 – 286a) gam
Độ tan Na2CO3 ở 10oC
\(\frac{{(0,167 - a).106}}{{100 - 286{\rm{a}}}} = \frac{{12,5}}{{112,5}} \to a = 0,8888\)
→ m = 25,4gam
Đáp án 25,4









Danh sách bình luận