Copper(II) sulfate pentahydrate (CuSO₄.5H₂O) có khả năng kháng nấm, chống sâu bện cho hoa,…
Sản xuất CuSO₄.5H₂O từ khoáng vật malachit (thành phần chính là Cu(OH)₂.CuCO₃) theo sơ đồ:

Để sản xuất được 2,0 tấn CuSO₄.5H₂O cần bao nhiêu tấn khoáng vật malachit (làm tròn đến hàng phần trăm)? Biết hiệu suất của quá trình là 80%; Cu(OH)₂.CuCO₃ chiếm 80% khối lượng malachit.
Tính số mol CuSO4.5H2O
n CuSO4.5H2O = \(\frac{2}{{250}} = 0,008\)tấn mol
Bảo toàn nguyên tố theo sơ đồ phản ứng: n Cu(OH)2.CuCO3 = 0,008 : 2 : 80% = 0,005 tấn mol
m Cu(OH)2.CuCO3 = 1,11 tấn
Khối lượng malachit là: 1,11 : 80% = 1,39 tấn
Đáp án 1,39








Danh sách bình luận