Trong công nghiệp, sản xuất nước Javel xảy ra qua hai giai đoạn chính sau:
- Giai đoạn 1: điện phân dung dịch NaCl bão hòa không có màng ngăn điện cực:
2NaCl(aq) + 2H2O(l) → 2NaOH(aq) + H2(g) + Cl2(g)
- Giai đoạn 2: khí Cl2 phản ứng với dung dịch NaOH tạo ra nước Javel:
Cl2(g) + 2NaOH(aq) → NaCl(aq) + NaClO(aq) + H2O(l)
Một loại nước Javel (có khối lượng riêng 1,15 g/cm3) được bán trên thị trường với can dung tích 5,0 L có nồng độ NaClO, NaCl và NaOH lần lượt là 10%; 8% và 0,8%. Để sản xuất 500 can nước Javel ở trên cần bao nhiêu kg dung dịch NaCl 18,5% (làm tròn kết đến hàng đơn vị)?
Tính khối lượng NaClO, NaCl, NaOH.
Khối lượng nước Javel trong 500 can là: 5000.1,15= 5750 kg
Khối lượng NaClO là: 10% . 5750 = 575kg
Khối lượng NaCl là: 8%.5750 = 460kg
Khối lượng NaOH là: 0,8%.5750 = 46kg
n NaClO = \(\frac{{575}}{{74,5}}kmol\)
n NaCl = \(\frac{{460}}{{58,5}}kmol\)
n NaOH =\(\frac{{46}}{{40}}kmol\)
Bảo toàn nguyên tố Na: n NaCl = \(\frac{{575}}{{74,5}}kmol\)+\(\frac{{460}}{{58,5}}kmol\)+\(\frac{{46}}{{40}}kmol\)=16,731 kmol
m dd NaCl = 5290kg => Số chai cần dùng = 5290.500.10-3 = 2645 chai










Danh sách bình luận