Thủy phân 7,2 gam methyl formate trong dung dịch chứa 6,4 gam NaOH đun nóng. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thì thu được chất rắn A. Giá trị của chất rắn A là bao nhiêu gam?
Tính số mol methyl formate và số mol NaOH.
n HCOOCH3 = 7,2 : 60 = 0,12 mol
n NaOH = 6,4 : 40 = 0,16 mol > n HCOOCH3 nên NaOH dư.
Bảo toàn khối lượng: m HCOOCH3 + m NaOH = m chất rắn A + m CH3OH
→ m chất rắn A = 7,2 + 6,4 – 0,12.32 = 9,76g
Đáp số: 9,76









Danh sách bình luận