Trong thực tế, người ta dùng hỗn hợp tecmit (gồm Al và Fe2O3 với tỉ lệ mol tương ứng là 2 :1) để hàn vết nứt trên đường ray tàu hoả. Cần m gam hỗn hợp tecmit để hàn vết nứt có thể tích là 6,72 cm3. Biết lượng Fe cần hàn cho vết nứt bằng 85% lượng Fe sinh ra và khối lượng riêng của sắt là 7,9 gam/cm3. Giả sử chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe. Hiệu suất của phản ứng là 96%. Xác định giá trị của m? (làm tròn đến hàng đơn vị).
Dựa vào phương pháp tách kim loại.
m Fe cần \( = 6,72.7,9\,\,(\;{\rm{g)}}\) => m Fe tạo ra\( = \frac{{6,72.7,9}}{{0,85}}({\rm{g)}}\)
m Fe lí thuyết \( = \frac{{6,72.7,9}}{{0,85.0,96}}\) => n Fe lí thuyết \( = \frac{{6,72.7,9}}{{0,85.0,96.56}} \approx 1,1625\;{\rm{mol}}\)
Từ phương trình hóa học: 2Al + Fe2O3 → 2Fe + Al2O3 => \(\left\{ \begin{array}{l}{n_{{\rm{F}}{{\rm{e}}_2}{{\rm{O}}_3}}} = \frac{{1,1625}}{2} \approx 0,58125\;{\rm{mol}}\\{n_{{\rm{Al}}}} = 1,1625\;{\rm{mol}}\end{array} \right.\)
\(m = 0,58125.160 + 1,1625.27 = 124,39\;{\rm{g}}\)








Danh sách bình luận