Nhôm (Aluminium) cuộn giấy thân thiện với môi trường, không độc hại, dễ dàng vệ sinh. Trong tất cả các loại bọc thực phẩm, nó tạo thành hàng rào mạnh nhất chống lại nhiệt, độ ẩm, không khí…Một cuộn giấy tráng nhôm 2 bề mặt có chiều rộng 25 cm; chiều dài 5 mét; độ dày 10-4 cm; khối lượng riêng của nhôm 2,7 g/cm³. Để sản xuất được 100 nghìn cuộn giấy bọc nhôm như trên thì khối lượng quặng bauxite chứa 60% Al2O3 cần dùng để sản xuất ra kim loại nhôm (hiệu suất toàn bộ quá trình là 80%) dùng tráng lên giấy bọc nhôm bằng bao nhiêu tấn? (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm)
Tính khối lượng Al cần để sản xuất 100 nghìn cuộn dây bọc nhôm từ đó tính được lượng quặng bauxite.
Thể tích nhôm cần dùng để sản xuất 100 nghìn cuộn dây là:
25.500.10-4.2.100000 = 250000 cm3
Khối lượng nhôm có trong 100 nghìn cuộn đây là: 250000.2,7 = 675000g
n Al = 25000 mol
n Al2O3 = 25000 : 2 : 80% = 15625 mol
m quặng = 15625.102 : 60% = 2656250g ≈ 2,66 tấn
Đáp án 2,66








Danh sách bình luận