Một cái cổng chào bằng hơi có chiều cao so với mặt đất 11 m (không tính phần phao chứa không khí), chân của cổng chào tiếp xúc với mặt đất theo một đường tròn có đường kính 2 m và bề rộng của cổng chào là 22 m (không tính phần phao chứa không khí). Bỏ qua độ dày của lớp vỏ cổng chào. Tính thể tích không khí chứa bên trong cổng chào (làm tròn kết quả đến hàng đơn vị của mét khối).

Coi cổng chào là một hình trụ, áp dụng công thức tính thể tích khối trụ.

Vì bề rộng cổng chào là 22 m, chiều cao cổng chào là 11 m (không tính phần phao chứa không khí) nên cổng chào có dạng ống trụ uốn thành một đường tròn có bán kính 11 m.
Khoảng cách từ tâm O đến trục của cổng chào là 11 + 1 = 12 (m).
Nếu duỗi thẳng cổng chào, ta được hình trụ có đường kính đáy 2 m, chiều cao h là nửa chu vi đường tròn chứa trục của cổng.

Thể tích không khí chứa bên trong cổng chào là \(V = \pi {r^2}h\).
Bán kính đáy trụ là \(r = \frac{d}{2} = \frac{2}{2} = 1\) (m).
Chiều cao trụ là \(h = \frac{1}{2}.2.12\pi = 12\pi \) (m).
Vậy \(V = \pi {r^2}h = \pi {.1^2}.12\pi = 12{\pi ^2} \approx 118\) \(\left( {{m^3}} \right)\).
























Danh sách bình luận