Thuỷ phân hết m gam pentapeptide Ala-Ala-Ala-Ala-Ala thu được hỗn hợp gồm 21,36 gam Ala; 32,0 gam Ala-Ala và 27,72 gam Ala-Ala-Ala. Giá trị của m là bao nhiêu?
Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng để tính khối lượng peptide.
n Ala = 21,36 : 89 = 0,24 mol; n Ala – Ala = 32 : 160 = 0,2 mol; n Ala – Ala – Ala = 27,72 : 231= 0,12 mol
n pentapeptide = \(\frac{{0,24 + 0,2.2 + 0,12.3}}{5} = 0,2mol\)
m pentapeptide = 0,2.(89.5 – 18.4) = 74,6g




H2NCH2CH2COOCH3 + H2O
-(-HN – [CH2]5 – CO -)-n + n H2O




Danh sách bình luận