Ethyl alcohol được điều chế bằng cách lên men tinh bột theo sơ đồ:

Để điều chế 100 lít ethyl alcohol 40% cần m kg nguyên liệu (chứa \(50\% \) tinh bột, còn lại là tạp chất trợ không bị thủy phân). Biết hiệu suất của cả quá trình là \(46\% \) và khối lượng riêng của ethyl alcohol nguyên chất là 0,8 \({\rm{g}}/{\rm{mL}}\). Giá trị của m gần nhất với giá trị nào dưới đây?
-
A.
980.
-
B.
122,5.
-
C.
490.
-
D.
245.
Tính số mol ethanol từ đó tính khối lượng tinh bột cần dùng.
Thể tích ethyl alcohol là: 100.40% = 40 lít
Khối lượng C2H5OH = 40.0,8.103 = 32 000g
n C2H5OH = 32000 : 46 = \(\frac{{16000}}{{23}}mol\)
n tinh bột = \(\frac{{16000}}{{23}}\): 2 : 46% mol
m tinh bột = \(\frac{{16000}}{{23}}\): 2 : 46% . 162 (g)
m nguyên liệu = \(\frac{{16000}}{{23}}\): 2 : 46% . 162 : 50% .10-3 ≈ 245kg
Đáp án D
Đáp án : D










Danh sách bình luận