Hà đi từ nhà đến bến tàu rồi quay về nhà thì hết 2 giờ 30 phút. Biết quãng đường từ nhà đến bến tàu dài 10,5km và Hà dừng lại ở bến tàu 45 phút. Biết rằng vận tốc đi của Hà không thay đổi. Vậy vận tốc của đi của Hà là bao nhiêu?
Bước 1. Tìm thời gian Hà đi từ nhà đến bến tàu rồi quay lại (không kể thời gian nghỉ)
Bước 2. Tìm quãng đường Hà đi từ nhà đến bến tàu rồi quay lại
bước 3. Vận tốc = quãng đường : thời gian
Thời gian Hà đi từ nhà đến bến tàu và quay trở lại (không kể thời gian nghỉ) là:
2 giờ 30 phút - 45 phút = 1 giờ 45 phút = 1,75 giờ
Quãng đường từ nhà đến bến tàu và quay trở lại là:
10,5 x 2 = 21 (km)
Vận tốc của Hà là:
21 : 1,75 = 12 (km/giờ)
Đáp số: 12 km/giờ






.jpg)

.jpg)

.gif)















Danh sách bình luận