Bác Hùng đi xe đạp từ nhà với vận tốc 12 km/giờ và hết 1 giờ 30 phút thì đến ga tàu hỏa. Sau đó bác Hùng đi tiếp bằng tàu hỏa mất 2 giờ 45 phút thì đến tỉnh A. Biết rằng vận tốc tàu hỏa là 40 km/giờ. Hỏi quãng đường từ nhà Hùng đến tỉnh A dài bao nhiêu ki-lô-mét?
Bước 1. Quãng đường từ nhà tới ga tàu = vận tốc x thời gian
Bước 2. Tìm quãng đường từ ga tàu đến tỉnh A = vận tốc x thời gian
Bước 3. Quãng đường từ nhà Hùng đến tỉnh A = Quãng đường từ nhà tới ga tàu + quãng đường từ ga tàu đến tỉnh A
Đổi: 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
2 giờ 45 phút = 2,75 giờ
Quãng đường từ nhà tới ga tàu là:
12 x 1,5 = 18 (km)
Quãng đường từ ga tàu đến tỉnh A là:
40 x 2,75 = 110 (km)
Quãng đường từ nhà Hùng đến tỉnh A là:
18 + 110 = 128 (km)
Đáp số: 128 km
































Danh sách bình luận