Một vết nứt đường ray tàu hỏa có thể thể tích 8,96 cm3. Người ta dùng hỗn hợp Tecmit (Al và Fe2O3 theo tỉ lệ mol tương ứng 2:1) để hàn vết nứt trên. Biết lượng Fe cần hàn cho vết nứt bằng 79% lượng Fe sinh ra trong phản ứng nhiệt nhôm và giả thiết chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe với hiệu suất 96%. Khối lượng riêng của sắt 7,9 g/cm3. Khối lượng của hỗn hợp Tecmit tối thiểu cần dùng trong quá trình trên trên là bao nhiêu gam? (Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị).
Viết phản ứng nhiệt nhôm, tính số mol của Fe.
Phản ứng: 2Al + Fe2O3 → Al2O3 + 2Fe
- Khối lượng Fe đủ để hàn vết nứt là: mFe = 8,96.7,9= 70,784 gam → nFe = 1,264 (mol)
→ mhh = (27.1,264 + 160.1,264/2)/(96%.79%) = 178,3 (gam)
Đáp án 178








Danh sách bình luận