Trong công nghiệp, aluminium được sản xuất bằng phương pháp điện phân aluminium oxide nóng chảy với hai điện cực bằng than chì, hiệu suất điện phân 100%. Quá trình điện phân được tiến hành với dòng điện có hiệu điện thế 5 V không đổi. Cho biết: 1 kWh = 3,6.106 J.
- Điện lượng: q = ne.F.
- Điện năng tiêu thụ: Atiêu thụ = q.U, trong đó: q là điện lượng (C), Atiêu thụ là điện năng tiêu thụ (J), U là hiệu điện thế (V), ne là số mol electron đi qua dây dẫn.
Tính điện năng tiêu thụ để sản xuất được 27 kg aluminium (theo kWh, làm tròn đến hàng đơn vị).
Dựa vào phương trình điện phân nóng chảy aluminium oxide.
n e trao đổi = 3.nAl = \(\frac{{{{3.27.10}^3}}}{{27}} = {3.10^3}mol\)
→ Điện lượng tiêu thụ: q = ne.F = \({3.10^3}.96500 = {2895.10^5}C\)
→ Điện năng tiêu thụ là: A tiêu thụ = q.U = 2895.105.5 = 14475.105 J.
Do 1 kWh = 36.105 J nên
A tiêu thụ = \(\frac{{{{14475.10}^5}}}{{{{36.10}^5}}} = 402,08333kWh\)
Đáp án 402










Danh sách bình luận