Cho sơ đồ điều chế ethanol bằng phương pháp lên men tinh bột như sau:

Lên men 121,5 kg sắn khô (chứa 36% khối lượng là tinh bột, còn lại là các chất không có khả năng lên men thành ethanol) với hiệu suất mỗi quá trình (1) và (2) lần lượt là 90% và 80%. Dùng toàn bộ lượng ethanol sinh ra để pha chế xăng E5 (có chứa 5% thể tích ethanol). Biết khối lượng riêng của ethanol nguyên chất là 0,8 g/mL. Tính thể tích xăng E5 thu được sau pha trộn (theo lít, làm tròn đến hàng đơn vị).
Tính số mol tinh bột có trong sắn ngô.
m tinh bột = 121,5.36% = 43,74kg
hiệu suất chung cả quá trình là: 0,9.0,8.100% = 72%.
\(\begin{array}{l}{({C_6}{H_{10}}{{\rm{O}}_5})_n} \to {C_6}{H_{12}}{{\rm{O}}_6} \to 2{C_2}{H_5}{\rm{O}}H + 2C{O_2}\\{\rm{ 162kg 92kg}}\\{\rm{ 43,74 x kg}}\\ \to {\rm{x = }}\frac{{43,74.92}}{{162}} = 24,84kg\end{array}\)
Do hiệu suất quá trình sản xuất đạt 72% nên lượng ethanol thực tế thu được là: m ethanol = \(\frac{{24,84.72}}{{100}} = 18,8848kg\)
→VC2H5OH = \(\frac{{17,8848}}{{0,8}} = 22,356L \to {V_{E5}} = \frac{{22,356.100}}{5} = 447,12L\)
Đáp án 447










Danh sách bình luận