Xà phòng là hỗn hợp muối sodium hoặc potassium của các acid béo và các chất phụ gia. Hỗn hợp X gồm tristearin, tripalmitin, stearic acid và palmitic acid (tỉ lệ mol ntristearin : ntripalmitin = 1 : 1 và npalmitic acid : nstearic acid = 2 : 1). Để sản xuất b bánh xà phòng (mỗi bánh đều nặng 75 gam và chứa 75% muối của các acid béo theo khối lượng), người ta cho 863,92 gam hỗn hợp X tác dụng vừa đủ với 306 gam dung dịch NaOH 40%, đun nóng. Biết hiệu suất toàn bộ quá trình sản xuất xà phòng là 100%. Tính giá trị của b (làm tròn đến hàng đơn vị).
Dựa vào tỉ lệ số mol trong hỗn hợp X.
Ta có: n (C17H35COO)3C3H5 = n (C15H31COO)3C3H5 = x mol; n C17H35COOH = y mol → n C15H31COOH = 2y mol.
(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH → 3C17H35COONa + C3H5(OH)3
x → 3x → 3x
(C15H31COO)3C3H5 + 3NaOH → 3C15H31COONa + C3H5(OH)3
x → 3x x
C17H35COOH + NaOH → C17H35COONa + H2O
y → y y
C15H31COOH + NaOH → C15H31COONa + H2O
2y → 2y → 2y
→ n NaOH = 6x + 3y = \(\frac{{306.40}}{{100.40}} = 3,06(1)\)
Mặt khác: mE = 890x + 806x + 284y + 256.2y = 1696x + 796y = 863,92 (2)
Giải hệ phương trình (1) và (2) ta được
\(\left\{ \begin{array}{l}x = 0,5mol\\y = 0,02mol\end{array} \right.\)
\( \to \)m muối = m C17H35COONa + m C15H31COONa = (3.0,5 + 0,02).306 + (3.0,5 + 2.0,02).278 = 893,24 gam
→ m xà phòng = \(\frac{{919,1.100}}{{75}} = 1190,986667gam\)
Số bánh xà phòng sản xuất được là: \(\frac{{1190,986667}}{{75}} = 15,88\)bánh.






Xà phòng + glycerol






Danh sách bình luận