Trên bao bì một loại phân bón NPK của công ty phân bón Việt Nhật có ghi độ dinh dưỡng là 16 – 16 – 8. Khối lượng phosphorus có trong 355 kg phân bón NPK này là
-
A.
28,4 kg.
-
B.
24,8 kg.
-
C.
12,4 kg.
-
D.
56,8 kg.
Tỉ lệ 16 – 16 – 8 là tỉ lệ khối lượng N : P2O5 : K.
m P2O5 = \(\frac{{355.16}}{{100}} = 56,8kg \to {n_P} = 2.{n_{P2{\rm{O}}5}} = \frac{{2.56,8}}{{142}} = 0,8kmol \to {m_P} = 31.0,8 = 24,8kg\)
Đáp án B
Đáp án : B







Danh sách bình luận