Một ô tô cách thành phố Hồ Chí Minh 50km. Ô tô bắt đầu đi trên một con đường về phía ngược hướng với thành phố (hình vẽ) với vận tốc là 60km/h. Sau x giờ ô tô cách thành phố Hồ Chí Minh y km. Biểu diễn y theo x.
-
A.
\(y = 50x\).
-
B.
\(y = 60x\).
-
C.
\(y = 60x + 50\).
-
D.
\(y = 50x + 60\).
Vì ô tô đi về phía ngược hướng thành phố nên khoảng cách giữa ô tô và thành phố Hồ Chí Minh bằng khoảng cách ban đầu + quãng đường ô tô đi được.
Quãng đường = vận tốc x thời gian.
Quãng đường ô tô đi được trong x giờ là:
\(60x\left( {km} \right)\)
Sau x giờ ô tô cách thành phố Hồ Chí Minh là:
\(y = 50 + 60x = 60x + 50\)
Đáp án C
Đáp án : C







Danh sách bình luận