Một khung dây dẫn kín hình vuông có cạnh dài 20 cm gồm 500 vòng được đặt trong từ trường đều sao cho vectơ đơn vị pháp tuyến của mặt phẳng khung dây cùng phương cùng chiều với vectơ cảm ứng từ. Điện trở suất và tiết diện của dây kim loại có giá trị lần lượt là 2.10-8 Ω.m và S’ = 0,2 mm2. Giá trị cảm ứng từ biến thiên theo thời gian như đồ thị trong hình bên dưới. Công suất tỏa nhiệt sinh ra trong khung dây có giá trị bao nhiêu?

-
A.
225 mW
-
B.
22,5 mW
-
C.
90 mW
-
D.
900 mW
Tính suất điện động cảm ứng, sau đó tính công suất tỏa nhiệt.
Độ lớn suất điện động cảm ứng sinh ra trong khung dây là:
\(\left| e \right| = N\left| {\frac{{\Delta \Phi }}{{\Delta t}}} \right| = N.S\left| {\frac{{\Delta B}}{{\Delta t}}} \right| = {500.0,2^2}\left| {\frac{{0,2 - 0,5}}{1}} \right| = 6V\)
Điện trở của dây kim loại: \(R = \rho \frac{l}{{S'}} = {2.10^{ - 8}}.\frac{{500.0,2.4}}{{{{0,2.10}^{ - 6}}}} = 40\Omega \)
Công suất tỏa nhiệt trên khung dây: \(\wp = {I^2}R = {\left( {\frac{{\left| e \right|}}{R}} \right)^2}R = \frac{{{{\left| e \right|}^2}}}{R} = \frac{{{6^2}}}{{40}} = 0,9W = 900mW\)
Đáp án: D
Đáp án : D














Danh sách bình luận