Một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ có điện trở thuần với giá trị 200 Ω. Đặt điện áp \(u = 100\sqrt 2 \cos 100\pi t\)(V)vào hai đầu đoạn mạch trên thì
-
A.
dòng điện chạy trong mạch có giá trị hiệu dụng bằng \(\sqrt 2 \) A.
-
B.
dòng điện chạy trong mạch có tần số 100 Hz.
-
C.
công suất tỏa nhiệt trung bình trên điện trở bằng 200 W.
-
D.
dòng điện chạy trong mạch có giá trị hiệu dụng bằng 0,5 A.
Điện trở thuần \(\wp = {I^2}R\)
Cường độ dòng điện hiệu dụng: \(I = \frac{U}{R}\)
Điện áp hiệu dụng: \(U = \frac{{{U_0}}}{{\sqrt 2 }} = \frac{{100\sqrt 2 }}{{\sqrt 2 }} = 100V\)
Cường độ dòng điện hiệu dụng: \(I = \frac{U}{R} = \frac{{100}}{{200}} = 0,5A\)
Tần số của dòng điện: \(f = \frac{\omega }{{2\pi }} = \frac{{100\pi }}{{2\pi }} = 50Hz\)
Công suất tỏa nhiệt trung bình trên điện trở: \(\wp = {I^2}R = 0,5{}^2.200 = 50W\)
Đáp án: D
Đáp án : D













Danh sách bình luận