Cho số Avogadro NA = 6,02.1023 hạt/mol. Số neutron có trong 3,5 g Carbon \({}_6^{14}C\) có giá trị bằng
-
A.
3,01.1023.
-
B.
6,02.1023.
-
C.
9,03.1023.
-
D.
12,04.1023.
Tính số nguyên tử Carbon có trong 3,5 g Carbon bằng công thức: \(n = \frac{m}{M}.{N_A}\)
Số nguyên tử Carbon \({}_6^{14}C\): \(N = {N_A} = \frac{m}{M}.{N_A} = \frac{{3,5}}{{14}}{.6,02.10^{23}} = {1,505.10^{23}}\) nguyên tử.
Trong mỗi nguyên tử Carbon \({}_6^{14}C\) có chứa 14 – 6 = 8 hạt neutron.
Số neutron có trong 3,5 g Carbon \({}_6^{14}C\) có giá trị bằng: 1,505.1023.8=12,04.1023
Đáp án: D
Đáp án : D









Danh sách bình luận