Một nhà máy sản xuất tấm nhựa dẻo trải bàn cần sản xuất tấm nhựa PVC hình chữ nhật có kích thước là 90cm x 120cm, bề dày của tấm nhựa dẻo là 2mm. Biết hiệu suất phản ứng trùng hợp vinylchloride để điều chế PVC là 60%, quá trình chuyển PVC thành tấm nhựa dẻo có hiệu suất là 95% và biết khối lượng riêng của nhựa PVC là 1,45 g/cm3. Tính khối lượng nguyên liệu vinylchloride (tấn) dùng để sản xuất đơn hàng 5.000 tấm nhựa dẻo trải bàn trên?
(Làm tròn kết quả đến hàng phần chục).
Đáp án:
Đáp án:
Diện tích của 1 tấm nhựa là: 90x120 = 10800 (cm2)
Thể tích của tấm nhựa là: 10800x0,2 = 2160 (cm3)
=> khối lượng PVC của 1 tấm nhựa = 2160 (cm3) x 1,45 (g/cm3) = 3132 (gam)
=> khối lượng 5.000 tấm nhựa = 3132 x 5.000 = 15.660.000 (gam) = 15,66 tấn
Gọi khối lượng vinylchloride cần lấy là m (tấn)

=> m.60%.95% = 15,66
=> m = 27,4736 tấn
Đáp số: 27,5










Danh sách bình luận