Theo Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 7624: 2007, khi chế tạo gương, chiều dày lớp bạc phủ trên bề mặt tấm kính (quy ra tổng lượng bạc trên một đơn vị m kính) phải đạt tối thiểu 0,7g/m2. Một công ty cần sản xuất 20 000 m2 gương có độ dày lớp bạc phủ ở mức 0,75g/m2. Để tạo ra bạc, người ta tiến hành theo sơ đồ phản ứng như sau:

Biết hiệu suất cả quá trình là 80%.
a. Trong dung dịch A gồm có hai monosaccharide.
b. Trong quá trình thủy phân saccharose có thể thay xúc tác acid bằng xúc tác base.
c. Lượng bạc được tráng lên 20 000 m2 gương với độ dày lớp bạc phủ ở mức 0,75 g/m2 là 15 kg.
d. Công ty yêu cầu dùng 15 kg saccharose là đảm bảo để sản xuất lượng gương với độ phủ bạc như trên.
a. Trong dung dịch A gồm có hai monosaccharide.
b. Trong quá trình thủy phân saccharose có thể thay xúc tác acid bằng xúc tác base.
c. Lượng bạc được tráng lên 20 000 m2 gương với độ dày lớp bạc phủ ở mức 0,75 g/m2 là 15 kg.
d. Công ty yêu cầu dùng 15 kg saccharose là đảm bảo để sản xuất lượng gương với độ phủ bạc như trên.
Dựa vào quy trình sản xuất tráng bạc.
a) đúng A gồm glucose và fructose
b) sai không thể thay được xúc tác acid bằng base.
c) đúng. mAg = 0,75*20 000 = 15000 gam = 15 kg
d) đúng. msaccharose = \(\frac{{15*342}}{{432}}*\frac{{100}}{{80}}\)= 14,84 kg









Danh sách bình luận