Một nhà máy gang thép sản xuất thép thành phẩm từ 500 tấn quặng hematite đỏ (chứa 80% Fe2O3 về khối lượng, còn lại là tạp chất không chứa sắt) với hiệu suất cả quá trình đạt 90% theo sơ đồ:

Biết thép thành phẩm chứa 98% sắt về khối lượng và có khối lượng riêng là 7,9 tấn/m3. Toàn bộ lượng thép thành phẩm là k cuộn thép, mỗi cuộn được tạo ra từ một dây thép hình trụ “phi 10” (đường kính 10 mm) dài 500 m. Cho π = 3,14. Giá trị của k là bao nhiêu? (Làm tròn kết quả tính toán đến hàng đơn vị).
Đáp án:
Đáp án:
Tính khối lượng Fe2O3 trong quặng và khối lượng Fe2O3 cần sản xuất.
Khối lượng Fe2O3 = 500.80% = 400 Tấn
n Fe2O3 = 400 : 160 = 2,5 tấn mol
=> n Fe sản xuất = 2,5.2.90% = 4,5 tấn mol
Khối lượng thép thành phẩm: 4,5.56 : 98% tấn => Thể tích thép là: m : D = \(\frac{{4,5.56:98\% }}{{7,9}}\)
Thể tích 1 cuộn thép là: 3,14.500.(5.10-3)2 = 0,039375 m3
Số cuộn thép thu được là: \(\frac{{4,5.56:98\% }}{{7,9}}\): 0,039375= 794








Danh sách bình luận