Thực hiện phản ứng hóa học sau: CaCO3 + 2HCl → CaCl2 + CO2+ H2O

Theo dõi thể tích CO2 thoát ra theo thời gian, thu được đồ thị như sau (thể tích khí được đo ở áp suất khí quyển và nhiệt độ phòng).
Cho các phát biểu sau:
(a) Ở thời điểm 90 giây, tốc độ phản ứng bằng 0.
(b) Tốc độ phản ứng giảm dần theo thời gian.
(c) Tốc độ trung bình của phản ứng trong khoảng thời gian từ thời điểm đầu đến 75 giây là 0,33mL/s.
(d) Để hoà tan hết một mẫu CaCO3 trong dung dịch acid HCl ở 20oC cần 27 phút. Cũng mẫu CaCO3 đó tan hết trong dung dịch acid nói trên ở 40oC trong 3 phút. Vậy để hoà tan hết mẫu CaCO3 đó trong dung dịch acid nói trên ở 55oC thì cần thời gian 0,5774 phút.
Số phát biểu đúng là
-
A.
1
-
B.
2
-
C.
4
-
D.
3
Dựa vào sơ đồ phản ứng.
a) đúng vì phản ứng kết thúc ở 75s
b) đúng vì lượng chất tham gia giảm dần.
c) đúng
d) đúng
khi nhiệt độ tăng từ 20 đến 40 độ thì tốc độ phản ứng tăng 9 lần => \(\gamma \)= 3
khi tăng nhiệt độ từ 20 đến 55 độ thì tốc độ tăng: \({\gamma ^{\frac{{55 - 20}}{{10}}}} = {3^{\frac{{55 - 20}}{{10}}}} = 46,765\)lần.
=> t = 27 : 46,765 = 0,577 phút
Đáp án : D

















Danh sách bình luận