Một hộ gia đình sử dụng gas (khí hóa lỏng) loại 12kg để đun nấu. Giả sử bình gas chỉ chứa hỗn hợp propane (C3H8) và butane (C4H10) với tỉ lệ mol tương ứng là 1 : 2.
Cho biết các phản ứng:

Biết sau 45 ngày hộ gia đình trên sẽ sử dụng hết bình gas 12 kg và hiệu suất hấp thụ nhiệt là 80%. Trung bình mỗi ngày, hộ gia đình cần cung cấp bao nhiêu kJ nhiệt để đun nấu?
-
A.
16600.
-
B.
13280.
-
C.
10624.
-
D.
10000.
Tính số mol butane và propane. Tính lượng nhiệt tỏa ra khi đốt cháy 12kg gas.
Gọi n C3H8 và n C4H10 lần lượt là a và 2a.
m gas = m C3H8 + m C4H10 = 44a + 58.2a = 12 000 (g)
=> a = 75 mol => n C3H8 = 75 mol; n C4H10 = 150 mol
Mỗi ngày hộ gia đình cần cung cấp nhiệt lượng tỏa ra khi sử dụng hết bình gas là: (75.2220 + 150.2874).80% : 45 = 10624 kJ
Đáp án C
Đáp án : C








Danh sách bình luận