Ethylene (C2H4) là một trong những nguyên liệu quan trọng trong công nghiệp hóa dầu. Ethylene có thể được sản xuất từ ethane (C2H6) thông qua phản ứng dehydrogen hóa :
(1) C2H6 (g) → C2H4 (g) + H2 (g)
Phản ứng dehydrogen hóa là phản ứng thu nhiệt, năng lượng cần thiết được cung cấp bằng cách đốt cháy một phần ethane:
(2) C2H6 (g) + 7/2O2(g) → 2CO2 (g) + 3H2O(g)
Giả sử hiệu suất của cả hai phản ứng là 100%. Tính khối lượng ethane (theo tấn, làm tròn đến hàng phần trăm) cần thiết để sản xuất 1 tấn C2H4 (g), biết 60% lượng nhiệt tỏa ra từ phản ứng (2) được sử dụng để cung cấp cho phản ứng (1).
Bảng nhiệt tạo thành chuẩn (\({\Delta _{\rm{f}}}H_{298}^o\)) của các chất (kJ/mol):
|
Chất |
C2H6 (g) |
C2H4 (g) |
H2(g) |
O2 (g) |
CO2(g) |
H2O(g) |
|
\({\Delta _{\rm{f}}}H_{298}^o\)(kJ mol⁻¹) |
-84,7 |
52,3 |
0 |
0 |
-393,5 |
-241,8 |
Đáp án:
Đáp án:
Tính biến thiên năng lượng phản ứng (1), tính biến thiên năng lượng (2).
\({\Delta _r}H_{298}^o = \Delta fH_{298}^o({C_2}{H_4}) - {\Delta _f}H_{298}^o({C_2}{H_6}) = 52,3 - ( - 84,7) = 137kJ\)
Năng lượng cần dùng để tạo ra 1 tấn C2H4 là: \(\frac{{{{1.10}^6}}}{{28}}.137kJ\)
\(\begin{array}{l}{\Delta _r}H_{298}^o(2) = 2.{\Delta _f}H_{298}^o(C{O_2}) + 3.{\Delta _f}H_{298}^o({H_2}{\rm{O}}) - {\Delta _f}H_{298}^o({C_2}{H_6}) = 2.( - 393,5) + 3.( - 241,8) - ( - 84,7)\\ = - 1427,7kJ\end{array}\)
Bảo toàn năng lượng ta có: n ethene.\(1427,7.60\% = \frac{{{{10}^6}}}{{28}}.137 \to {m_{{C_2}{H_6}}} = 1,24\tan \)














Danh sách bình luận