Một nhà máy sản xuất túi nylon từ HDPE cần sản xuất túi đựng hình chữ nhật (có kích thước là 20cm x 30cm, bề dày của mỗi lớp nylon là 0,02cm. Biết hiệu suất phản ứng trùng hợp ethylene để điều chế HDPE là 60%, quá trình chuyển nhựa thành túi có hiệu suất là 95% và biết khối lượng riêng của nhựa HDPE là 0,95 g/cm3. Khối lượng nguyên liệu ethylene dùng để sản xuất đơn hàng 100.000 túi trên bằng bao nhiêu tấn? (kết quả làm tròn đến hàng đơn vị)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào quá trình điều chế HDPE.
Thể tích 100.000 túi HDPE là: 20.30.0,02.100000 = 1.200.000 cm3
Khối lượng HDPE tạo thành là: 1.200.000 .0,95 = 1.140.000g
m ethylene = \(\frac{{1140000}}{{28}}:60\% :95\% .28 = 2000000g = 2\)tấn










Danh sách bình luận