Để sản xuất m kg xà phòng (có chứa 75% muối sodium của acid béo, còn lại là chất độn), người ta xà phòng hóa hoàn toàn 1 tấn chất béo trung tính bằng dung dịch chứa 150 kg NaOH vừa đủ. Xác định giá trị m. Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị.
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của chất béo.
n NaOH = 150 : 40 = 3,75 k.mol
=> n glycerol = 3,75 : 3 = 1,25 k.mol
Bảo toàn khối lượng: m chất béo + m NaOH = m muối + m glycerol
=> m muối = 1000 + 150 – 1,25.92 = 1035kg
m xà phòng thu được là: 1035 : 75% = 1380kg









Danh sách bình luận