Sức điện động chuẩn của các pin điện hóa: Zn – Cu là 1,1V; Cu – Ag là 0,46V. Biết thế điện cực chuẩn \({\rm{E}}_{^{{\rm{A}}{{\rm{g}}^{\rm{ + }}}{\rm{/Ag}}}}^0\)= +0,8V. Thế điện cực chuẩn \({\rm{E}}_{{\rm{Z}}{{\rm{n}}^{{\rm{2 + }}}}{\rm{/Zn}}}^{\rm{o}}\)và \({\rm{E}}_{{\rm{C}}{{\rm{u}}^{{\rm{2 + }}}}{\rm{/Cu}}}^{\rm{o}}\)có giá trị lần lượt là
-
A.
– 0,76V và + 0,34V.
-
B.
– 1,46V và – 0,34V.
-
C.
+ 1,56V và + 0,64V.
-
D.
– 1,56V và + 0,64V.
Dựa vào công thức tính sức điện động của pin.
\(E_{pin}^o = E_{Ag + /Ag}^o - E_{Cu2 + /Cu}^o \to E_{Cu2 + /Cu}^o = 0,8 - 0,46 = 0,34V\)
\(E_{Zn - Cu}^o = E_{Cu2 + /Cu}^o - E_{Zn2 + /Zn}^o \to E_{Zn2 + /Zn}^o = 0,34 - 1,1 = - 0,76V\)
Đáp án A
Đáp án : A










Danh sách bình luận