Một lượng khí xác định luôn có áp suất không đổi, ở 27,00C có thể tích 5,00 lít. Khi giảm nhiệt độ, thì thể tích khí giảm còn 4,50 lít. Nhiệt độ của khí giảm bao nhiêu 0C?
Áp dụng phương trình đẳng áp: \(\frac{{{V_1}}}{{{T_1}}} = \frac{{{V_2}}}{{{T_2}}}\)
Áp suất không đổi \( \Rightarrow \) Đẳng áp: \(p = const\)
\({t_1} = 27,{0^0}C;{V_1} = 5,00\left( {lit} \right);{V_2} = 4,50\left( {lit} \right)\)
\( \Rightarrow \frac{{{V_1}}}{{{T_1}}} = \frac{{{V_2}}}{{{T_2}}} \Rightarrow \frac{5}{{27 + 273}} = \frac{{4,5}}{{{T_2}}} \Rightarrow {T_2} = 270\left( K \right)\)
\( \Rightarrow \Delta t = \Delta T = {T_1} - {T_2} = 30K = {30^0}C\)
Đáp số: 30















Danh sách bình luận