Một bình hình trụ có bán kính đáy R₁ = 20 cm được đặt thẳng đứng chứa nước ở nhiệt độ t1 = 200C. Người ta thả một quả cầu bằng nhôm có bản kính R2 = 10 cm ở nhiệt độ t2 = 400C vào bình thì khi cân bằng mực nước trong bình ngập chính giữa quả cầu. Cho khối lượng riêng của nước D1 = 1000 kg/m³ và của nhôm D2 = 2700 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là c1 = 4200 J/kg.K và của nhôm là c2 = 880 J/kg.K. Bỏ qua sự trao đổi nhiệt với bình và với môi trường. Nhiệt độ của nước khi cân bằng nhiệt là
-
A.
20,70C
-
B.
24,80C
-
C.
23,950C
-
D.
23,70C
Dùng phương trình cân bằng nhiệt để tính nhiệt độ cuối cùng.

\({V_{cau}} = \frac{4}{3}.\pi .{R^3} = \frac{1}{3}.\pi .0,{1^3} = A \Rightarrow {m_{cau}} = A.2700\)
\({V_{nuoc}} = 0,1.\pi .0,{2^2} - \frac{4}{6}.\pi .0,{1^3} = B \Rightarrow {m_{nuoc}} = 1000.B\)
\({m_{cau}}.880.\left( {40 - {t_{cb}}} \right) = {m_{nuoc}}.4200.\left( {{t_{cb}} - 20} \right)\)
\( \Rightarrow {t_{cb}} = 23,{7^0}C\)
Đáp án: D
Đáp án : D








Danh sách bình luận