Trong một trò chơi điện tử, hai bạn Tít và Mít thi xem ai chạy được quãng đường xa hơn. Tít chạy với vận tốc \({v_T} = 5\sqrt t \) (km/h), quãng đường Mít chạy được cho bởi phương trình \({s_M}(t) = 5t - \frac{5}{{2\pi }}\sin \left( {2\pi t} \right)\) (km) (với t tính theo giờ). Nếu cuộc đua kết thúc khi Tít hoặc Mít chạy được 10 km đầu tiên thì khoảng cách giữa hai bạn là bao nhiêu km (kết quả làm tròn đến hàng phần trăm)?
Đáp án:
Đáp án:
Ứng dụng tích phân để tìm ra Tít hay Mít chạy được 10 km nhanh hơn. Tại thời điểm đó, tính quãng đường bạn còn lại đã chạy được. Từ đó, tính khoảng cách giữa hai bạn.
+) Xét bạn Mít:
Ta có \({s_M}'(t) = 5 - \frac{5}{{2\pi }}\cos \left( {2\pi t} \right).2\pi = 5 - 5\cos \left( {2\pi t} \right) \ge 0\) nên hàm số \({s_M}(t)\) đồng biến.
Khi đó, \({s_M}(t) = 5t - \frac{5}{{2\pi }}\sin \left( {2\pi t} \right) = 10 \Leftrightarrow t = 2\).
Tức là Mít chạy được 10 km trong 2 giờ.
+) Xét bạn Tít:
Phương trình quãng đường Tít chạy được là:
\({s_T}(t) = \int {{v_T}dt} = \int {5\sqrt t dt} = 5.\frac{{{t^{\frac{3}{2}}}}}{{\frac{3}{2}}} + C = \frac{{10}}{3}t\sqrt t + C\).
Ta có s(0) = 0 (vì ở thời điểm t = 0 thì chưa chạy được km nào), giải phương trình được C = 0. Do đó \({s_T}(t) = \frac{{10}}{3}t\sqrt t \).
Ta có \({s_T}(t) = \frac{{10}}{3}t\sqrt t = 10 \Leftrightarrow t\sqrt t = 3 \Leftrightarrow t = \sqrt[3]{9}\).
Tức là Tít chạy được 10 km trong \(\sqrt[3]{9}\) giờ.
+) So sánh:
Vì \(\sqrt[3]{9} > 2\) nên Mít chạy được quãng đường 10 km trước (ở thời điểm t = 2). Cùng lúc đó, Tít chạy được:
\({s_T}(2) = \frac{{10}}{3}.2\sqrt 2 = \frac{{20\sqrt 2 }}{3}\) km.
Khoảng cách giữa hai bạn là:
\(10 - \frac{{20\sqrt 2 }}{3} \approx 0,57\) km.







Danh sách bình luận