Một bình nhiệt lượng kế chứa 500 g dầu ở 20°C. Sau đó, 100 g nước sôi (100°C) được thêm vào bình. Nhiệt độ cuối cùng của hệ thống là 25°C. Biết nhiệt dung riêng của dầu là 1,7 kJ/kg.K và của nước là 4,18 kJ/kg.K, tính nhiệt lượng trao đổi giữa nước và dầu.
Sử dụng nguyên lý bảo toàn năng lượng, Do không có sự mất mát nhiệt đáng kể, ta có phương trình cân bằng nhiệt: \({Q_{{\rm{nuoc}}}} = {Q_{{\rm{dau}}}}\)
Nhiệt lượng do nước tỏa ra: \({Q_{{\rm{nuoc}}}} = 0,1.4180.(100 - 25) = 31,35{\rm{\;kJ}}\)
Nhiệt lượng do dầu hấp thụ: \({Q_{{\rm{dau}}}} = 0,5.1700.(25 - 20) = 4,25{\rm{\;kJ}}\)
Đáp án: 4,25











Danh sách bình luận