Một máy hơi nước có công suất 25 kW, nhiệt độ nguồn nóng là t1 = 220℃, nguồn lạnh là t2 = 62℃. Biết hiệu suất của động cơ này bằng \(\frac{2}{3}\) lần hiệu suất lí tưởng ứng với 2 nhiệt độ trên. Biết năng suất tỏa nhiệt của than là q = 34.106 J/kg.
a. Hiệu suất cực đại của máy là 0,23.
b. Hiệu suất thực của máy là 0,21.
c. Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là 21,4.105 J.
d. Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là 62,9 kg.
a. Hiệu suất cực đại của máy là 0,23.
b. Hiệu suất thực của máy là 0,21.
c. Nhiệt lượng mà nguồn nóng của máy nhận trong 5 giờ là 21,4.105 J.
d. Lượng than tiêu thụ trong thời gian 5 giờ là 62,9 kg.
Máy hơi nước hoạt động theo nguyên lý của chu trình Carnot, hiệu suất cực đại được tính theo công thức: \({H_{{\rm{max}}}} = 1 - \frac{{{T_2}}}{{{T_1}}}\)
Hiệu suất thực của máy là: \({H_{{\rm{thuc}}}} = \frac{2}{3}{H_{{\rm{max}}}}\)
Nhiệt lượng nguồn nóng cung cấp trong thời gian t được tính bằng công thức: \(Q = \frac{{Pt}}{H}\)
Lượng than tiêu thụ được tính bằng: \(m = \frac{Q}{q}\)
a) Hiệu suất cực đại:
\(\begin{array}{l}{T_1} = 220 + 273 = 493K\\{T_2} = 62 + 273 = 335K\\{H_{{\rm{max}}}} = 1 - \frac{{335}}{{493}} \approx 0,32\end{array}\)
→ Sai
b) Hiệu suất thực: \({H_{{\rm{thuc}}}} = \frac{2}{3}.0,32 = 0,213 \approx 0,21\)
→ Đúng
c) Nhiệt lượng nguồn nóng cung cấp trong 5 giờ: \(Q = \frac{{P.t}}{{{H_{{\rm{thuc}}}}}} = \frac{{{{25.10}^3}.(5.3600)}}{{0,21}} = \frac{{{{450.10}^6}}}{{0,21}} = 2,{14.10^9}J\)
→ Sai
d) Lượng than tiêu thụ trong 5 giờ: \(m = \frac{{2,{{14.10}^9}}}{{{{34.10}^6}}} = 62,9{\rm{\;kg}}\)
→ Đúng








Danh sách bình luận