Một lượng nước và một lượng rượu có thể tích bằng nhau được cung cấp các nhiệt lượng tương ứng là Q1 và Q2. Biết khối lượng riêng của nước là 1000 kg/m3 và của rượu là 800 kg/m3, nhiệt dung riêng của nước là 4200 J/kg.K và của rượu là 2 500 J/kg.K. Để độ tăng nhiệt độ của nước và rượu bằng nhau thì
-
A.
Q1 = Q2.
-
B.
Q1 = 1,25 Q2.
-
C.
Q1 = 1,68Q2.
-
D.
Q1 = 2,1Q2.
Để độ tăng nhiệt độ của nước và rượu bằng nhau, ta cần so sánh nhiệt lượng cung cấp cho hai chất này. Nhiệt lượng Q được tính bằng công thức: \(Q = mc{\rm{\Delta }}T\)
Vì thể tích của nước và rượu bằng nhau, ta có thể tính khối lượng của chúng dựa vào khối lượng riêng: \(m = \rho V\)
Khối lượng nước: \({m_1} = {\rho _1}V = 1000.V\)
Khối lượng rượu: \({m_2} = {\rho _2}V = 800.V\)
Nhiệt lượng cho nước: \({Q_1} = {m_1}{c_1}{\rm{\Delta }}T = 1000.V.4200.{\rm{\Delta }}T\)
Nhiệt lượng cho rượu: \({Q_2} = {m_2}{c_2}{\rm{\Delta }}T = 800.V.2500.{\rm{\Delta }}T\)
\(\frac{{{Q_1}}}{{{Q_2}}} = \frac{{1000.4200}}{{800.2500}} = \frac{{4200000}}{{2000000}} = 2,1 \Rightarrow {Q_1} = 2,1{Q_2}\)
Đáp án: D
Đáp án : D








Danh sách bình luận