Quá trình điện phân để mạ đồng (Cu) lên một chiếc chìa khoá được làm từ thép không gỉ, được mô tả ở hình vẽ (cathode là chìa khóa, anode là đồng thô, dung dịch điện phân là \({\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}\)). Biết cường độ dòng điện không đổi là 10 A, thời gian điện phân là 16 phút 5 giây, Cu có khối lượng riêng là ; nguyên tử khối của Cu là ; hiệu su\(8,9{\rm{gam}}/{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}\)t điện phân 100%.

a) Trong quá trình điện phân, điện cực anode tan dần.
b) Trong quá trình điện phân, số mol muối \({\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}\) không thay đổi.
c) Anode xảy ra quá trình khử ion \({\rm{C}}{{\rm{u}}^{2 + }}\).
d) Nếu chiếc chìa khóa có tổng diện tích cần mạ là \(20\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}\) thì bề dày lớp đồng bám đều trên chiếc chìa khóa là \(0,006\;{\rm{cm}}\) (làm tròn đến hàng phần nghìn).
a) Trong quá trình điện phân, điện cực anode tan dần.
b) Trong quá trình điện phân, số mol muối \({\rm{CuS}}{{\rm{O}}_4}\) không thay đổi.
c) Anode xảy ra quá trình khử ion \({\rm{C}}{{\rm{u}}^{2 + }}\).
d) Nếu chiếc chìa khóa có tổng diện tích cần mạ là \(20\;{\rm{c}}{{\rm{m}}^2}\) thì bề dày lớp đồng bám đều trên chiếc chìa khóa là \(0,006\;{\rm{cm}}\) (làm tròn đến hàng phần nghìn).
Dựa vào nguyên tắc điện phân
a) đúng
b) đúng
c) sai, tại anode xảy ra quá trình oxi hóa Cu.
d) sai vì
ne trao đổi = \(\frac{{I.t}}{F} = \frac{{10.965}}{{96500}} = 0,1mol\)
n Cu = 0,1 : 2 = 0,05 mol
Thể tích Cu cần mạ là: 0,05.64:8,9 = 0,356cm3 => Bề dạy lớp đồng bám trên chiếc chìa khóa là: 0,356 : 20 = 0,0178 cm










Danh sách bình luận