Tại một nhà máy sản xuất rượu, cứ 10 tấn tinh bột (chứa 6,85% tạp chất trơ) sẽ sản xuất được \(7,21\;{{\rm{m}}^3}\) dung dịch ethanol 40 độ (cho khối lượng riêng của ethanol nguyên chất là \(0,789\;{\rm{g}}/{\rm{c}}{{\rm{m}}^3}\)). Tinh bột là một polysaccharide gồm nhiều gốc \(\alpha \)-glucose liên kết với nhau tạo ra hai dạng mạch amylose và amylopectin. Dưới đây là một đoạn cấu tạo của tinh bột:

a) Hiệu suất của quá trình sản xuất ethanol ở trên đạt 40% (kết quả cuối cùng được làm tròn đến hàng đơn vị).
b) Đoạn mạch trên có các gốc \(\alpha \)-glucose được liên kết với nhau bằng liên kết \(\alpha \)-1,4-glycoside.
c) Tinh bột bị thủy phân hoàn toàn trong môi trường acid tạo thành glucose.
d) Amylopectin có các gốc \(\alpha \)-glucose liên kết với nhau bởi liên kết \(\alpha - 1,4\)-glycoside và \(\alpha - 1,6\)-glycoside.
a) Hiệu suất của quá trình sản xuất ethanol ở trên đạt 40% (kết quả cuối cùng được làm tròn đến hàng đơn vị).
b) Đoạn mạch trên có các gốc \(\alpha \)-glucose được liên kết với nhau bằng liên kết \(\alpha \)-1,4-glycoside.
c) Tinh bột bị thủy phân hoàn toàn trong môi trường acid tạo thành glucose.
d) Amylopectin có các gốc \(\alpha \)-glucose liên kết với nhau bởi liên kết \(\alpha - 1,4\)-glycoside và \(\alpha - 1,6\)-glycoside.
Dựa vào cấu tạo của tinh bột.
a) Sai vì
khối lượng tinh bột = 10.93,15% = 9,315 tấn
Thể tích C2H5OH nguyên chất là: = 7,21.40% = 2,884 m3 = 2,884.106 cm3.
m C2H5OH = 2,884.106.0,789 = 2,275476.106 g = 2,275476 tấn.
(C6H10O5)n → 2 C2H5OH
162 92
← 2,275476
H% = \(\frac{{2,275476}}{{46}}:2.162:9,315.100\% = 43\% \)
b) đúng
c) đúng
d) đúng










Danh sách bình luận