Hai tụ điện có điện dung C1 = 0,4 μF, C2 = 0,6 μF ghép song song với nhau. Mắc bộ tụ điện đó vào nguồn điện có hiệu điện thế U < 60 V thì một trong hai tụ điện đó có điện tích bằng 3.10-5 C. Hiệu điện thế của nguồn điện là bao nhiêu Vôn?
Hai tụ điện ghép song song nên điện dung tương đương \({C_t} = {C_1} + {C_2}\)
Hiệu điện thế trên hai tụ bằng nhau, nên điện tích của từng tụ là \({Q_1} = {C_1}U,{Q_2} = {C_2}U\)
Một trong hai tụ có điện tích bằng 3.10-5 C, từ đó suy ra U
Tụ có điện tích \({Q_1} = {C_1}U,{Q_2} = {C_2}U\)
Xét \({Q_1} = {C_1}U\), \({3.10^{ - 5}} = 0,{4.10^{ - 6}}.U \Rightarrow U = \frac{{{{3.10}^{ - 5}}}}{{0,{{4.10}^{ - 6}}}} = 75V\)
Vì \(U < 60V\) nên đây không phải giá trị đúng.
Xét \({Q_2} = {C_2}U\), \({3.10^{ - 5}} = 0,{6.10^{ - 6}}.U \Rightarrow U = \frac{{{{3.10}^{ - 5}}}}{{0,{{6.10}^{ - 6}}}} = 50V\)
Thỏa mãn điều kiện \(U < 60V\)
Đáp án: 50












Danh sách bình luận