Đặt điện áp xoay chiều u có đồ thị biểu diễn theo thời gian t như hình bên vào hai đầu đoạn mạch chứa điện trở R = 10 Ω.

a) Viết biểu thức điện áp u?
b) Xác định cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong đoạn mạch.
Dựa vào đồ thị, xác định biên độ U0 và chu kỳ T
Dùng công thức định luật Ohm \(I = \frac{U}{R}\)
a) Từ đồ thị, ta có:
\(\left\{ {\begin{array}{*{20}{l}}{{U_o} = 20\,V}\\{\omega = \frac{{2\pi }}{T} = \frac{{2\pi }}{{{{16.10}^{ - 3}}}} = 125\pi \,rad/s}\end{array}} \right.\).
Tại thời điểm t = 0, \(u = - {U_o}/2\) và đang tăng \( \Rightarrow \varphi = - 2\pi /3\).
\(u = {U_0}{\rm{cos}}\left( {\omega t + \varphi } \right) = 20{\rm{cos}}\left( {125\pi t - \frac{{2\pi }}{3}} \right)\,\left( V \right)\) (t tính bằng s)
b) Cường độ dòng điện hiệu dụng chạy trong đoạn mạch là \(I = \frac{{{U_o}}}{{\sqrt 2 R}} = \frac{{20}}{{10\sqrt 2 }} = \sqrt 2 \,\left( A \right)\)













Danh sách bình luận