Sử dụng các thông tin sau cho 2 câu tiếp theo: Một học sinh tự chế tạo một máy biến áp với dự tính số vòng dây ban đầu của cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp lần lượt là N1 = 100 vòng và N2 = 800 vòng. Nhưng trong quá trình quấn dây, học sinh đã quấn ngược một số vòng dây ở cuộn thứ cấp nên khi đặt vào hai đầu cuộn sơ cấp một điện áp \({u_1} = 20cos\left( {100\pi t} \right)\) (V) (t tính bằng s) thì điện áp hiệu dụng ở hai đầu cuộn thứ cấp để hở là 99 V.
Tần số của điện áp xoay chiều ở hai đầu cuộn thứ cấp bằng bao nhiêu Hz?
Tần số của điện áp xoay chiều ở hai đầu cuộn thứ cấp bằng bao nhiêu Hz?
Từ phương trình điện áp xoay chiều xác định tần số
\(f = \frac{\omega }{{2\pi }} = \frac{{100\pi }}{{2\pi }} = 50Hz\)
Đáp án: 50

Học sinh này đã quấn ngược bao nhiêu vòng dây? (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị).
Học sinh này đã quấn ngược bao nhiêu vòng dây? (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị).
Dùng công thức biến áp lý tưởng: \({U_2} = {U_1}\frac{{{N_2}}}{{{N_1}}}\)
\(\frac{{{U_2}}}{{{U_1}}} = \frac{{N_2'}}{{{N_1}}} = \frac{{{N_2} - 2n}}{{{N_1}}} \Leftrightarrow \frac{{99}}{{10\sqrt 2 }} = \frac{{800 - 2n}}{{100}} \Rightarrow n = 50\)
Đáp án: 50








Danh sách bình luận